CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM TRUNG ƯƠNG 3 - CHI NHÁNH HÀ NỘI
CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM TRUNG ƯƠNG 3 - CHI NHÁNH HÀ NỘI
19003199
Thuốc: PARACETAMOL TW3

PARACETAMOL TW3

Giảm đau, hạ sốt
Quy cách: Hộp 50 vỉ x 10 viên
Giá bán: 
Liên hệ

Giá bán: Liên hệ

THÔNG TIN CHI TIẾT

Thành phần:
          Paracetamol 500 mg         
          Tá dược vừa đủ 1 viên
Chỉ định: Hạ sốt, giảm đau trong các trường hợp: cảm cúm, sốt nóng, nhức đầu, đau nhức cơ xương, đau dây thần kinh, đau họng, đau răng...
Liều dùng: Mỗi lần uống cách nhau 4-6 giờ.
                   Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1-2 viên/lần. Liều dùng tối đa: 4g (8 viên)/24h.
                   Trẻ em 6 - 12 tuổi: Uống 1 viên/lần. Liều dùng tối đa hàng ngày: 60 mg/kg thể trọng.
Chống chỉ định:
- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
- Người bệnh quá mẫn với Paracetamol.
- Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
Tương tác thuốc:
   - Uống dài ngày và liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.
   - Paracetamol gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
   - Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.
   - Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) và Isoniazid làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol.
Tác dụng không mong muốn: Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôI khi năng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
ít gặp. 1/1000 Da: Ban
Dạ dày-ruột: Buồn nôn, nôn.
Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Hiếm gặp, ADR<1/1000.
Khác: Phản ứng quá mẫn
Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc
Thận trọng và  cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc:
   - Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người có thiếu máu từ trước.
   - Không uống rượu khi dùng thuốc.
  - Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:
- Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai. Do đó, chỉ nên dùng cho người mang thai khi thật cần.
- Khi người mẹ uống Paracetamol, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.
Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc: Không ảnh hưởng
Quá liều và xử trí: Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol ( 7,5-10 g mỗi ngày, trong 1-2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.
Xử trí:  Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Uống N-acetylcystein trong thời gian chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol, liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần đến khi xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.
Bảo quản: Nơi khô mát, nhiệt độ không quá 30oC.
Hạn dùng: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.
Đóng gói: Hộp 50 vỉ  x 10 viên.
Dạng bào chế: Viên nén.
Tiêu chuẩn: DĐVN IV
 
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng
Nếu cần thêm thông tin xin hỏi ý kiến Bác sĩ


Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm trung ương 3
16  Lê Đại Hành - Minh Khai - Hồng Bàng - Hải Phòng
Nhà máy SX: Số 28, Đường 351, Nam Sơn, An Dương, Hải Phòng.
Điện thoại: (0225)3747507 / Fax: (0225)3823125

 

LIÊN KẾT WEBSITE

Hotline 19003199
ĐĂNG KÝ TƯ VẤN